Bỏ ngưởi yêu rồi muốn quay lại, phải làm sao? - Phiên bản có thể in
Diễn Đàn Tuổi Trẻ Việt Nam Uhm.VN
Bỏ ngưởi yêu rồi muốn quay lại, phải làm sao? - Phiên bản có thể in

+- Diễn Đàn Tuổi Trẻ Việt Nam Uhm.VN (https://uhm.vn/forum)
+-- Diễn đàn: Hỏi đáp - Chia sẻ kiến thức, Kinh nghiệm cuộc sống (https://uhm.vn/forum/Forum-H%E1%BB%8Fi-%C4%91%C3%A1p-Chia-s%E1%BA%BB-ki%E1%BA%BFn-th%E1%BB%A9c-Kinh-nghi%E1%BB%87m-cu%E1%BB%99c-s%E1%BB%91ng)
+--- Diễn đàn: Văn hóa & Xã hội (https://uhm.vn/forum/Forum-V%C4%83n-h%C3%B3a-X%C3%A3-h%E1%BB%99i)
+---- Diễn đàn: Tâm lý học (https://uhm.vn/forum/Forum-T%C3%A2m-l%C3%BD-h%E1%BB%8Dc)
+---- Chủ đề: Bỏ ngưởi yêu rồi muốn quay lại, phải làm sao? (/Thread-B%E1%BB%8F-ng%C6%B0%E1%BB%9Fi-y%C3%AAu-r%E1%BB%93i-mu%E1%BB%91n-quay-l%E1%BA%A1i-ph%E1%BA%A3i-l%C3%A0m-sao)

Bỏ ngưởi yêu rồi muốn quay lại, phải làm sao? - hgminh - 01-14-2016

[FONT=&quot]Tình huống:[/FONT]
[FONT=&quot]Em chào chuyên gia. Em mới chia tay người yêu được hơn một tuần, và cho đến bây giờ em vẫn đang rất bối rối. Em và anh ấy yêu nhau hơn 1 năm, nhưng do anh ấy là người ít nói ít thể hiện nên em luôn cảm thấy anh ấy không quan tâm mình, ít yêu mình đi. Cũng vì thế tình cảm giữa chúng em càng ngày càng rạn nứt. Chúng em cãi nhau thường xuyên hơn, và khi cãi nhau thì đôi lúc em hay nói lời chia tay. Cho đến tuần trước thì anh ấy dứt khoát với em luôn. Em rất muốn níu giữ anh ấy, chuyên gia có thể cho em lời khuyên, giúp em níu giữ tình yêu với anh ấy không ạ. Em cảm ơn![/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Trả lời:[/FONT]
[FONT=&quot]Thân chào em,[/FONT]
[FONT=&quot]Tinh yêu không phải lúc nào cũng chỉ có màu hồng, cho nên chuyện cãi nhau trong tình yêu là điều khó tránh khỏi. Tuy nhiên, ở trường hợp của em, theo như em cho biết thì em và bạn trai thường hay cãi nhau và mức độ cãi nhau ngày càng gia tăng, điều này chứng tỏ giữa hai người chưa tìm được tiếng nói chung. [/FONT]
[FONT=&quot]Trong tình cảm, để có được một tình yêu bền chặt thì đòi hỏi hai người phải hiểu về nhau. Nếu không hiểu nhau thì rất dễ xảy ra bất hòa, mâu thuẫn. Tình yêu phải được xây đắp trên nền tảng của sự hiểu biết về nhau thì tình yêu ấy mới bền chặt. Hai em đã yêu nhau được hơn một năm, khoảng thời gian ấy không phải là ngắn, nhưng có vẻ hai người chưa hiểu nhau nhiều, và chưa trò chuyện với nhau một cách cởi mở. Em bảo rằng, bạn trai của em là người ít nói, ít thể hiện nên em luôn cảm thấy anh ấy không quan tâm mình, và ngày càng ít yêu mình. Em cảm nhận như vậy nhưng có lúc nào em trao đổi với bạn trai của mình về vấn đề đó hay chưa, có tìm hiểu xem tại sao bạn ấy lại như vậy hay chưa? Nếu ít nói, ít thể hiện là bản tính của người bạn trai thì em hãy trao đổi thẳng thắn và góp ý với bạn ấy để bạn ấy điều chỉnh cho phù hợp nhằm vun đắp cho tình yêu giữa hai người ngày càng nồng thắm hơn. Còn nếu sự ít nói, ít thể hiện tình cảm của người bạn trai là do một nguyên nhân nào khác thì phải tùy theo nguyên nhân đó mà có cách hành xử phù hợp. [/FONT]
[FONT=&quot]Một vấn đề khác là khi cãi nhau thì em hay nói lời chia tay, nhưng đến khi bạn trai dứt khoát chia tay thì em lại muốn níu giữ tình yêu, không muốn mất người yêu. Em nên biết rằng, lòng tự trọng của người nam rất là lớn, dù họ yêu mình, nhưng mình lại hết lần này đến lần khác nói lời chia tay thì sẽ làm tổn thương họ. Khi họ bị tổn thương nhiều thì họ sẽ không muốn kéo dài mối quan hệ tình cảm ấy nữa. Có lẽ chỉ vì hờn dỗi nên em mới nói lời chia tay, chứ thật lòng em vẫn yêu người ta. Trong tình yêu, nói lời chia tay trong lúc giận hờn nhau là điều không nên. Người ta chỉ nên nói lời chia tay nhau khi không còn yêu nhau và nói trong lúc bình tĩnh nhất. Việc em nói lời chia tay với người yêu của mình nhiều lần là chưa đúng. Em cần phải rút kinh nghiệm sâu sắc về điều này.[/FONT]
[FONT=&quot]Nếu em muốn hàn gắn lại tình cảm và biết rằng bạn trai vẫn còn yêu mình, em nên chủ động gặp bạn trai của mình và nói lời xin lỗi, mong anh ấy thông cảm bỏ qua cho sự nông nỗi của em. Nếu người bạn trai còn yêu em thì có lẽ sẽ bỏ qua chuyện cũ và yêu nhau trở lại. Khi đã hàn gắn lại tình cảm, hai người nên trò chuyện với nhau cởi mở hơn để hiểu nhau, thông cảm cho nhau và tháo gỡ những khúc mắc trong lòng, và quan trọng là để hiểu được tình cảm của nhau, để cùng nhau hướng về một tương lai tươi sáng.[/FONT]
[FONT=&quot]Chúc em đủ khôn khéo để yêu và vun đắp cho tình yêu của mình![/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Chuyên gia tư vấn tâm lý Hoàng Minh Phú[/FONT]

Bỏ ngưởi yêu rồi muốn quay lại, phải làm sao? - vanbienyd - 05-03-2016

Nếu em muốn hàn gắn lại tình cảm và biết rằng bạn trai vẫn còn yêu mình, em nên chủ động gặp bạn trai của mình và nói lời xin lỗi, mong anh ấy thông cảm bỏ qua cho sự nông nỗi của em. Nếu người bạn trai còn yêu em thì có lẽ sẽ bỏ qua chuyện cũ và yêu nhau trở lại. Khi đã hàn gắn lại tình cảm, hai người nên trò chuyện với nhau cởi mở hơn để hiểu nhau, thông cảm cho nhau và tháo gỡ những khúc mắc trong lòng, và quan trọng là để hiểu được tình cảm của nhau, để cùng nhau hướng về một tương lai tươi sáng.
hay

Bỏ ngưởi yêu rồi muốn quay lại, phải làm sao? - chieclamuadong - 08-17-2016

các cô gái nói chia tay nhưng trong lòng chưa chắc đã nghĩ như vậy trong khi đàn ông thì lại tin khi nói ra như thế nghĩa là người yêu mình nghĩ như vậy thật. họ, tất nhiên sẽ rất buồn, nhưng vì tôn trọng bạn, tôn trọng cảm xúc của bạn nên cũng chấp nhận. đừng tùy tiện nói cắt đứt mối quan hệ kiểu trẻ con như thế nhé.