Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - Phiên bản có thể in
Diễn Đàn Tuổi Trẻ Việt Nam Uhm.VN
Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - Phiên bản có thể in

+- Diễn Đàn Tuổi Trẻ Việt Nam Uhm.VN (https://uhm.vn/forum)
+-- Diễn đàn: Hỏi đáp - Chia sẻ kiến thức, Kinh nghiệm cuộc sống (https://uhm.vn/forum/Forum-H%E1%BB%8Fi-%C4%91%C3%A1p-Chia-s%E1%BA%BB-ki%E1%BA%BFn-th%E1%BB%A9c-Kinh-nghi%E1%BB%87m-cu%E1%BB%99c-s%E1%BB%91ng)
+--- Diễn đàn: Bố Mẹ và Con (https://uhm.vn/forum/Forum-B%E1%BB%91-M%E1%BA%B9-v%C3%A0-Con)
+---- Diễn đàn: Trẻ sơ sinh & Em bé (https://uhm.vn/forum/Forum-Tr%E1%BA%BB-s%C6%A1-sinh-Em-b%C3%A9)
+---- Chủ đề: Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? (/Thread-C%C3%A1c-tri%E1%BB%87u-ch%E1%BB%A9ng-n%C3%A0o-th%C6%B0%E1%BB%9Dng-g%E1%BA%B7p-%E1%BB%9F-tr%E1%BA%BB-nh%E1%BB%8F)

Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - Chuột Rain - 03-01-2013

Chào mọi người! Qua Tết này em chuẩn bị vượt cạn để đón chào cô công chúa đầu lòng. Em đang rất lo lắng về việc chăm sóc bé như thế nào cho tốt nhất (ông bà nội ngoại đều ở tận An Giang, ko thể lên phụ 2 vợ chồng em được  ) Em đang tìm hiểu về các triệu chứng thường gặp ở trẻ nhỏ để chuẩn bị sẵn sàng cho bé. Dưới đây là các triệu chứng mà em thấy được nhiều người đề cập nhất nhưng rải rác trong nhiều topic quá. Vì vậy em sợ lúc đó em lu bu với bé nên ko có thời gian mà tìm hiểu cách chữa trị nào tốt nhất.
Em cũng tham khảo sơ sơ thì thấy thông thường bé sơ sinh hay gặp phải những hiện tượng như sau:
- Bé không chịu bú, ọc sữa
- Bé bị rôm sảy, hăm
- Bé bị mồ hôi trộm
- Bé bị tiêu chảy, tướt, bón
- Bé bị tưa lưỡi
- Bé quấy khóc ban đêm
Khi những triệu chứng này xảy ra thì mình phải làm gì cho bé ạ? Cần chăm sóc bé thế nào và em cần phải chuẩn bị gì trong tủ thuốc nhà em ạ? Các mẹ có kinh nghiệm trong những trường hợp này chia sẻ giúp em với nhé. Mới sinh con lần đầu nên em cũng hoang mang lắm, phải chuẩn bị nhiều thứ để lúc đó em không bị rối chứ ông xã em là đàn ông nên ổng cũng khá là vô tư chỉ có thể nhờ chạy lòng vòng được thôi.

Em chỉ hỏi thăm về các triệu chứng nhẹ thôi, vì các triệu chứng có phần nặng hơn thì em ko dám tự chữa nên chắc chắn là phải đi bác sĩ rồi. Các mẹ dành chút thời gian tư vấn giúp em nhé! Em cám ơn mọi người nhiều lắm ạ ^^

Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - leloi550 - 03-02-2013

nhưng vì mới làm mẹ nhưng có thể những biểu hiện này làm mẹ khá lo lắng, nhưng đây là những biểu hiện bình thường do việc vệ sinh và chăm sóc bé chưa tốt của mẹ, chỉ cần khắc phục được việc đó là bé sẽ hết ngay mẹ à. cố lên mẹ nhé!!

Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - nmb48 - 03-02-2013

mình cũng không có nhiều kinh nghiệm lắm nhưng đây là các kinh nghiệm mà mình thực tế nè nói chung cũng là kể lại thôi nhẹ cả nhà nhưng phương pháp truyền miệng vẫn là nhất dù ở bất kỳ thời đại nào

1. Bé bị rôm sảy, hăm: Hồi nhóc nhà minh bị thì mình có dùng dung dịch Lactacyt (loại màu xanh dương í, nhớ đừng nhầm loại màu hồng của chị em mình nha) để tắm bé khoảng 3 ngày và cho bé mặc quần áo thoáng mát là sẽ khỏi.

2. Bé bị tưa lưỡi: Mình dùng thuốc Daktarin của Janssen Cilag (Johnson & Johnson) mùi cam để thoa lên lưỡi bé là khoảng 3-4 bữa là hết à.

3. Bé bị tướt: bé nhà mình thì chị bị tướt mỗi khi học chuyện thôi nên chỉ sau khoảng 3-4 bữa là khỏi à. Không cần điều trị gì hết

Đến giờ thì mình chỉ có thể giúp bạn các bệnh đó thôi vì con mình cũng chỉ mới có 8 tháng à. Chúc hai mẹ con vượt cạn thành công nhé!

Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - leloi550 - 03-02-2013

hihi ngồi hóng hớt ở đây cũng học được khá nhiều kinh nghiệm đấy chứ, hồi đó bé nhà cũng bị hăm em cũng được cô bán thuốc giới thiệu Lactacyt thấy cũng khá là hiệu quả đấy mẹ à, mẹ thử dùng xem

Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - kimdotcom - 03-03-2013

có ai có kinhg nghiệm chăm sóc con mới sinh chưa ạ ,các bé thường gặp các triệu chứng hay bệnh gì khi mới sinh vậy mọi người ,em còn non kinh nghiệm quá Sad

Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - jellybeans - 03-04-2013

thường nhất là vấn đề vệ sinh cho bé không được tốt đó nhé vì làm theo phương pháp dân gian bây giờ đã không còn phổ biến nữa và dể gây hại cho sức khỏe của bé,tốt nhất là nên rửa kỹ các vật dụng hay dùng cho bé hàng ngày là ổn và luôn canh chừng bé những lúc rảnh rỗi

Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - fantasticls - 03-04-2013

hihi topic này hay quá nhỉ
ngồi đây hóng hớt họ tập kinh nghiệm từ các mẹ nào ^^

Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - viet - 03-05-2013

bao giờ phòng bệnh cũng hơn chữa bệnh các mẹ à, các mẹ chú ý vệ sinh răng miệng và các dụng cụ hoặc đồ chơi bé tiếp xúc hằng ngày nhé vì trẻ em hay có có tật đút mọi thứ vào miệng.hihi

Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - shopytenet - 06-26-2013

Tốt nhất bạn nên hỏi mẹ chồng mẹ vợ bạn, đó là những có kinh nghiệm tốt sẽ cho bạn những lời khuyên hữu ích!

Các triệu chứng nào thường gặp ở trẻ nhỏ? - meyeukonao - 06-27-2013

Bạn có thể hỏi bạn bè, đồng nghiệp mình xem. Mình nghĩ đó cũng là 1 cách tốt nhất để có thêm kiến thức hoặc có thể tham khảo thêm trên mạng cũng nhiều lắm Smile