tuyệt chiêu tích phân từng phần nè!!!!!!!!!!!!!!! - Phiên bản có thể in
Diễn Đàn Tuổi Trẻ Việt Nam Uhm.VN
tuyệt chiêu tích phân từng phần nè!!!!!!!!!!!!!!! - Phiên bản có thể in

+- Diễn Đàn Tuổi Trẻ Việt Nam Uhm.VN (https://uhm.vn/forum)
+-- Diễn đàn: Diễn đàn Học tập - Học sinh, Sinh viên (https://uhm.vn/forum/Forum-Di%E1%BB%85n-%C4%91%C3%A0n-H%E1%BB%8Dc-t%E1%BA%ADp-H%E1%BB%8Dc-sinh-Sinh-vi%C3%AAn)
+--- Diễn đàn: Trung học phổ thông (https://uhm.vn/forum/Forum-Trung-h%E1%BB%8Dc-ph%E1%BB%95-th%C3%B4ng)
+---- Diễn đàn: Toán (https://uhm.vn/forum/Forum-To%C3%A1n--344)
+---- Chủ đề: tuyệt chiêu tích phân từng phần nè!!!!!!!!!!!!!!! (/Thread-tuy%E1%BB%87t-chi%C3%AAu-t%C3%ADch-ph%C3%A2n-t%E1%BB%ABng-ph%E1%BA%A7n-n%C3%A8)

tuyệt chiêu tích phân từng phần nè!!!!!!!!!!!!!!! - uhm1987 - 01-13-2012

các bạn ở đây có ai là học trò thầy nguyễn song minh không ai xem rồi thì cốn gắng xem lại nhe
hihi hum nay tâm trang vui không có việc j làm nên mình lôi chút ít kinh nghệm tính tích phân từng phần học đươc chút ít của thầy hihi
mình học mãi mà không sao học được cách nói đi vào lòng người và rất teen của thầy hè các bác nào nghiêm túc thì cố gắng đọc nhe
vào một hôm khác có thời gian mình sẽ post 1 bài về tích phân toàn tập còn hum nay mình sẽ chỉ nói về tích phân từng phần với những bạn chưa hiểu rõ nguyên hàm là gì thì sin đọc câu này nhe
nguyên hàm là hàm mà đạo hàm hàm gia nóai hiểu được câu này thì sẽ hiểu được nguyên hàm là gì
mấu chốt của phần này là
sử dụng 1 công thức rất quen thuốc chính là công thưc tích phân từng phần
udv=d(uv)-vdu
và bí quyết thứ 2 là làm theo thứ tự LÔ ĐẠI LƯỢNG MŨ DX cái nào gần dx thì ưu tiên cho vào vi phân

nhưng để có được udv thì là cả vấn đề nếu bạn nào không hiểu rõ về nguyên hàm
cách thông thường các bạn thường làm là đặt u,v phải không hì hì nhưng chỉ được một số tích phân đúng dạng thì các bạn mới phang được đúng không nào
còn ở đây mình muốn nghiền tất cả các con tích phân dạng tích tức là tích phân Rdx trong đó R=q1.q2với q1 và q2 là hai hàm khác nhau (nếu chưa hiểu thì truy cập lasinhvien.vn timg phong_nguyen@)
các bạn thấy mông lung quá hả vậy thì mình xin đưa ra 1 vd thì các bạn sẽ hiểu được thôi hihi
vd: x2lnxdx
các bạn có thể làm theo cách đặt uv nhưng ở đây mình không khuyến khích nhe
đầu tiên ta nhận thấy rằng có 2 hàm là x2(là hàm đại số chứ ko phải hàm mũ đâu nhe) và thứ 2 là hàm loga
vậy thì ta sẽ đưa x2 vào vi phân trước theo như ở trên và áp dụng công thức huyền bí hè hè

1/3Lnxd(x3)=1/3(x3d(lnx)-1/xd(x3)

X2lnxdx=1/3lnxd(x3 )=d(lnx.x2)-x3d(lnx)
(1) (2)

Giải quyết cái thứ 1 ai mà không biết làm thì đừng bảo là học tich phân nhe
Giải quết cái thứ 2 ta chỉ đưa lnx ra là ok (p/s phải nhớ 10 công thúc tổ truyền của tích phân nhe hihhi
còn mảng về lượng giác hum nào có thời gian mình sẽ post tiếp

các bạn xem song nhớ thank nhe
có j không hiểu thig p/s lasinhvien.vn
he he chúc các bạn hiểu được ý nghĩa của phương pháp này nó lf 1 cái máy cày để phay tất cả các con tich phân từng phần đấy(*)

mở cái máy tính lên thấy những lời thấy viết quả thật là rất teen
mình trích 1 đoạn trong 1 bài giảng của thầy nhe
vài lời
như lời tự viết trên 1 cuốn sách tôi biên khảo để tự sướng(ko xuất bản..........và không bao h cuất bản) tôi muốn nhấn mạnh rằng tôi là mọtnguwowif làm toán theo kiểu hoang dã một võ sĩ dạo bán thuốc dong đúng nghĩa(chứ ko phải 1 võ sĩ đậo) mặc dù tôi luan phải biết ơn các bậc thày của tôi mỗi khi trầm tưởng về họ rằng hhoj đã cố hướng tôi vào con đường chánh đạo cách đây không lâu tôi nhận được lời mời cùng viết một cuốn sách chung với chuyên gia luyện thi mới đầu nghĩ đến số tền cá kiếm được tôi rất khoái trá định bụng quả này sẽ làm vài chuyến lượt phượt cho đã cái máu lang thang....cơ mà ngẫn nghĩ thì chả có cai quái gì để viết đâm tến di từ trối họ nói thế để các bạn dang soi cái bài viết này của tôi những gì tôi sắp bày hàng xén thật ra chả có cái mẹ gì king gớm cả chẳng qua toàn thứ........đã như đúng rùi mà thui tuy nhiên đã lỡ ve đi cũng đành vuốt lại một phát cho nó kong bởi từng đã được các sư phụ dày công dúi đầu vô chính đạo nên nếu ví làm toán như đánh võ đấu trưởng thì tôi tôn trọng nội công hơn mấy trò múa máy trong phim jackichan nói hơi vênh vào thi tôi thường phì cười trước các cuốn sách luyện thi dày cỡ vài trăm trang của các chuyên gia luỵên thi về tích phân..với tôi những gì trên đây là quá đủ để các bạn tính nguyên hàm veo veo rùi ...ấy chủ quan thi tôi nói thế chứ không veo veo được thì là chuyện của bạn ... thôi thì cũng mắc sác bạn nhé
đáy là tựa đề của thầy trước 1 cuốn sách mà thầy ko bao h xuất bản hihi

tuyệt chiêu tích phân từng phần nè!!!!!!!!!!!!!!! - Yu - 01-13-2012

có nhưng phép tính khác khó làm hơn , không biết làm như vậy dc k

có miễn là tích phân dạng tích cài này đặc biệt ở chỗ áp dụng tất cho tích phân từng phần mà
cậu có thể lấy bất kỳ con nào trong giời hạn phổ thông ok

tuyệt chiêu tích phân từng phần nè!!!!!!!!!!!!!!! - lunashop - 09-29-2012

tks bạn nha

tuyệt chiêu tích phân từng phần nè!!!!!!!!!!!!!!! - lunashop - 09-29-2012

đúng rùi đó